விளையாட்டு

உலகக் கோப்பை இறுதிப் போட்டி 2022: தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள் மற்றும் ஒரு கணிப்பு.- Football Finals 2022 In Tamil

2022 உலகக் கோப்பையின் இறுதிப் போட்டியில் அர்ஜென்டினா டிசம்பர் 18 அன்று பிரான்சை எதிர்கொள்கிறது.

சர்வதேச கால்பந்தாட்டத்தில் இது மிகப்பெரிய போட்டியாகும், மேலும் வெற்றி பெறும் அணி விளையாட்டின் மிகவும் மதிப்புமிக்க பரிசைப் பெறும்.

போட்டியைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய ஐந்து விஷயங்கள் மற்றும் அது எப்படி முடிவடையும் என்பதற்கான கணிப்பு இங்கே.

லியோனல் மெஸ்ஸியின் கடைசி உலகக் கோப்பை போட்டி இதுவாகும்
அர்ஜென்டினா கேப்டன், வரலாற்றில் மிகச்சிறந்த ஆண் வீரர், இது உலகக் கோப்பையில் தனது இறுதிப் போட்டியாக இருக்கும் என்பதை உறுதிப்படுத்தியுள்ளார்.

"அடுத்த உலகக்கிண்ணப் போட்டிக்கு நிறைய வருடங்கள் உள்ளன, அது என்னுள் இருப்பதாக நான் நினைக்கவில்லை, இப்படி முடிப்பது சிறந்தது. (நான் உணர்கிறேன்) இதை அடைய முடிந்ததில் மிகுந்த மகிழ்ச்சி. எனது உலகக் கோப்பை வாழ்க்கையை இறுதிப் போட்டியில் விளையாடி முடிக்க," என்று குரோஷியாவுக்கு எதிரான அர்ஜென்டினாவின் அரையிறுதி வெற்றிக்குப் பிறகு அவர் கூறினார்.

35 வயதான மெஸ்ஸிக்கு இது ஐந்தாவது உலகக் கோப்பையாகும், மேலும் ஞாயிற்றுக்கிழமை நடக்கும் இறுதிப் போட்டி அவர் போட்டியில் 26வது முறையாக தோற்றமளிக்கும் - இது எந்த வீரரையும் விட அதிகமாகும். மெஸ்ஸி 2014 இல் தோல்வியடைந்த இறுதிப் போட்டியாளராக இருந்தார், மேலும் அர்ஜென்டினா வீரர்கள் இந்த ஆண்டு தனது கனவை தங்கள் கேப்டனாக நிறைவேற்ற வேண்டும் என்று ஆசைப்படுகிறார்கள். மெஸ்ஸி தனது உலகக் கோப்பை வாழ்க்கையை அவரது கைகளில் கோப்பையுடன் முடிக்க வேண்டும் என்று அவர்கள் விரும்புகிறார்கள்.

இன்றைய இறுதிப் போட்டியில் பிரான்ஸ் வெற்றிபெற்றால் ஐரோப்பாவுக்கு 5ஆவது தொடர்ச்சியான உலக சம்பயன் பட்டம் கிடைக்கும். இத்தாலி (2006), ஸ்பெய்ன் (2010), ஜேர்மனி (2014), பிரான்ஸ் (2018) ஆகிய ஐரோப்பிய நாடுகள் கடந்த 4 அத்தியாயங்களில் சம்பியனாகியிருந்தன.

தென் ஆமெரிக்க நாடான பிரேஸில் கடைசியாக 2002இல் உலக சம்பியனாகியிருந்தது.

உலகக் கிண்ண கால்பந்தாட்ட வரலாற்றில் முன்னர் ஒருபோதும் இல்லாதவாறு கத்தாரில் ஆசிய நாடுகளும் ஆபிரிக்க நாடொன்றும் முற்றிலும் எதிர்பாராத தலைகீழ் வெற்றிகளை ஈட்டி வரலாறு படைத்திருந்தன.

அவற்றில் இறுதிப் போட்டிக்கு முன்னேறக்கூடிய அணிகள் என எதிர்பார்க்கப்பட்ட ஜேர்மனி முதல் சுற்றுடனும் பிரேஸில், ஸ்பெய்ன், போர்த்துக்கல் ஆகியன நொக்-அவுட் சுற்றுடனும் எதிர்பாராத தோல்விகளுடன் வெளியேறின.

மேலும் இந்த வருட உலகக் கிண்ணப் போட்டிகளில் பங்குபற்றிய 32 நாடுகளும் தோல்விகளைத் தழுவியமை குறிப்பிட்டுச் சொல்லக்கூடிய மற்றொரு விடயமாகும். இறுதிப் போட்டிக்கு தெரிவான ஆர்ஜன்டீனாவும் பிரான்ஸும் விதிவிலக்கல்ல.

சவூதி அரேபியாவிடம் ஆர்ஜன்டீனாவும் டியூனிசியாவிடம் பிரான்ஸும் முதல் சுற்றில் எதிர்பாராத தோல்விகளைத் தழுவிய போதிலும் இறுதிப் போட்டியில் விளையாடுவதற்கு பொருத்தமான அணிகள் என்பதை தத்தமது திறமையான விளையாட்டின் மூலம் நிரூபித்தன.

ஆர்ஜன்டீனா 6ஆவது தடவையாகவும் பிரான்ஸ் 4ஆவது தடவையாகவும் உலகக் கிண்ண இறுதிப் போட்டியில் விளையாடவுள்ளன.

1978இலும் 1986இலும் உலகக் கிண்ணத்தை வென்றெடுத்த ஆர்ஜன்டீனாவும் 1998இலும் 2018இலும் உலக சம்பியனான பிரான்ஸும் மூன்றாவது தடவையாக உலகக் கிண்ணத்தை வென்றெடுக்கும் குறிக்கோளுடன் இன்றைய இறுதிப் போட்டியில் விளையாடவுள்ளன.

உலகக் கிண்ண கால்பந்தாட்ட வரலாற்றில் இத்தாலி (1934, 1938), பிரேஸில் (1958, 1962) ஆகிய இரண்டு நாடுகளே அடுத்தடுத்த அத்தியாயங்களில் உலக சம்பியனாகியுள்ளன. அந்த வரலாற்றுச் சாதனையை 60 வருடங்களின் பின்னர் சமப்படுத்த பிரான்ஸ் இம்முறை முயற்சிக்கவுள்ளது.

உலகக் கிண்ணத்தில் இரண்டு நாடுகளும் சந்திப்பது இது 4ஆவது தடவையாகும். இதற்கு முன்னர் நடைபெற்ற 3 போட்டிகளில் ஆர்ஜன்டீனா 2 தடவைகள் வெற்றிபெற்றதுடன் கடைசியாக பிரான்ஸ் 2018இல் வெற்றி பெற்றது.

இரண்டு அணிகளும் ஒன்றையொன்று எதிர்த்தாடிய சகல வகையான 12 சர்வதேச கால்பந்தாட்டப் போட்டிகளில் ஆர்ஜன்டீன 6 - 3 என முன்னிலையில் இருக்கிறது. 3 போட்டிகள் வெற்றிதோல்வியின்றி முடிவடைந்தன.

தென் அமெரிக்க நாடுகளுடன் பிரான்ஸ் கடைசியாக விளையாடிய 10 உலகக் கிண்ணப் போட்டிகளில் பிரான்ஸ் தோல்வி அடைந்ததில்லை. 44 வருடங்களுக்கு முன்னர் 1 - 2 என ஆர்ஜன்டீனாவிடம் அடைந்த தோல்வியே கடைசியாக தென் அமெரிக்க நாடொன்றிடம் பிரான்ஸ் அடைந்த தோல்வி ஆகும்.

தென் அமெரிக்க மற்றும் ஐரோப்பிய நாடுகளுக்கு இடையில் நடைபெறும் 11ஆவது உலகக் கிண்ண இறுதிப் போட்டி இதுவாகும். இதற்கு முன்னர் நடைபெற்ற 10 இறுதிப் போட்டிகளில் 7இல் தென் அமெரிக்க நாடுகள் வெற்றிபெற்று உலக சம்பியனாகியிருந்தன.

ஆர்ஜன்டீனா   2 தடவைகள் ஜேர்மனியிடம் (1990, 2014) இறுதிப் போட்டியில் தோல்வி அடைந்தது. பிரான்ஸிடம் 1998இல் பிரேஸில் தோல்விகண்டது.

2022 பீபா உலகக் கிண்ணப் போட்டியில் ஆர்ஜன்டீனாவினதும் பிரான்ஸினதும் பெறுபேறுகளை ஒப்பிடும்போது பிரான்ஸ் சிறந்த நிலையில் இருப்பதை அவதானிக்கலாம். மேலும் இந்த இறுதிப் போட்டி மெஸிக்கும் எம்பாப்பேவுக்கும் இடையிலான போட்டியாக அமையும் என கருதப்படுகின்ற போதிலும் இரண்டு அணிகளிலும் இடம்பெறும் அனைவருமே அர்ப்பணிப்புடனும் விடாமுயற்சியுடனும் விளையாடக்கூடிய வீரர்களாவர். எனவே இன்றைய இறுதிப் போட்டி முழு உலகையும் பரபரப்பில் ஆழ்த்தும் என்பது உறுதி.

அணிகள் (முதல் பதினொருவர் பெரும்பாலும்)

ஆர்ஜன்டீனா: எமிலியானோ மார்ட்டினெஸ் (கோல்காப்பாளர்), கொன்ஸாலோ மொன்டியெல், சேர்ஜியோ ரொமீரோ, நிக்கலஸ் ஒட்டாமெண்டி, மார்க்கோஸ் அக்யூனா, ரொட்றிகோ டி போல், லியண்ட்ரோ பரதேஸ், அலெக்சிஸ் மெக்அலிஸ்டர், லயனல் மெஸி (தலைவர்), ஜூலியன் அல்வாரெஸ்.

பிரான்ஸ்: ஹியூகோ லோரிஸ் (தலைவர் - கோல்காப்பாளர்), ஜூல்ஸ் கௌண்டே, டெயோட் உப்பாமெக்கானோ, ரபாயல் வரேன், தியோ ஹேர்னெண்டெஸ், ஒரேலியன் டிச்சவாமெனி, ஏட்றியன் ரேபியட், உஸ்மான் டெம்பேல், அன்டொய்ன் கிறீஸ்மான், கிலியான் எம்பாப்பே, ஒலிவர் கிரூட்
கணிப்பு

இந்த அணிகளுக்கு இடையே அதிகம் இல்லை என்று நான் நினைக்கவில்லை, மேலும் பெனால்டி வரை செல்வதை பார்க்க முடியும், அங்கு அர்ஜென்டினா சற்று விருப்பமாக இருக்கும். கூடுதல் நேரத்திற்குப் பிறகு அது 1-1 என முடிவடையும் என்று நினைக்கிறேன், மேலும் அர்ஜென்டினா மற்றும் லியோனல் மெஸ்ஸி ஆகியோர் பெனால்டியில் 2022 உலகக் கோப்பையை வெல்வார்கள். (ஃபோர்ப்ஸ்)

Back to top button